Trường hợp nào xe không phải chịu phí đường bộ?

Trường hợp nào xe không phải chịu phí đường bộ?


(TBTCO) – Xe ô tô của doanh nghiệp và chỉ sử dụng trong phạm vi đất của mình quản lý thì thuộc diện không chịu phí đường bộ.


Hai năm qua, Công ty Pactra Vietnam có hợp đồng dời container nội bộ cho bên Công ty SDS – Samsung với 10 xe đầu kéo. Đến hết tháng 3/2018, Công ty Pactra Vietnam tái ký hợp đồng với Công ty SDS. Công việc của đội 10 xe là bảo đảm thông suốt 24/24 theo hợp đồng và chạy trong phạm vi nhà máy Samsung.
Vừa qua, do có xe phải tái đăng kiểm, Công ty Pactra Vietnam mới được biết quy định về việc miễn phí sử dụng đường bộ trong trường hợp chỉ sử dụng trong phạm vi đất thuộc quản lý của doanh nghiệp.
Ông Phan Minh Thắng, đại diện cho Công ty Pactra Vietnam đề nghị cơ quan chức năng xem xét miễn phí sử dụng đường bộ cho 10 xe đầu kéo nêu trên để giảm bớt chi phí cho Công ty.
Về vấn đề này, Bộ Tài chính trả lời như sau:
Khoản 2 Điều 2 Thông tư số 293/2016/TT-BTC ngày 15/11/2016 của Bộ Tài chính quy định mức thu, chế độ thu, nộp, miễn, quản lý và sử dụng phí sử dụng đường bộ quy định xe ô tô không chịu phí sử dụng đường bộ trong trường hợp: Xe không tham gia giao thông, không sử dụng đường thuộc hệ thống giao thông đường bộ, chỉ sử dụng trong phạm vi đất thuộc quản lý của doanh nghiệp, hợp tác xã như: nhà ga, cảng, khu khai thác khoáng sản, nông, lâm nghiệp và xe ô tô dùng để sát hạch của tổ chức đào tạo dạy nghề lái xe.
Khoản 3 Điều 9 Thông tư số 293/2016/TT-BTC quy định: Đối với xe ô tô quy định tại Điếm đ Khoản 2 Điểu 2, các Trung tâm đào tạo dạy nghề lái xe, hợp tác xã, doanh nghiệp (sau đây gọi tắt là doanh nghiệp) lập hồ sơ gửi Sở Giao thông vận tải gồm: Đơn đề nghị xác nhận xe ô tô không sử dụng đường thuộc hệ thống giao thông đường bộ, chỉ sử dụng trong phạm vi đất thuộc quản lý của doanh nghiệp và xe dùng để sát hạch thuộc sở hữu của doanh nghiệp theo mẫu tại Phụ lục số 11 ban hành kèm theo Thông tư này.
Căn cứ quy định nêu trên, xe ô tô của doanh nghiệp và chỉ sử dụng trong phạm vi đất của mình quản lý thì thuộc diện không chịu phí đường bộ. Trường hợp xe đầu kéo của Công ty TNHH Pactra Việt Nam cho Công ty SDS – Samsung thuê sử dụng trong phạm vi nhà máy Samsung, không sử dụng trong phạm đất thuộc quản lý của Công ty TNHH Pactra Việt Nam, do đó, xe này thuộc diện chịu phí sử dụng đường bộ, Công ty TNHH Pactra Việt Nam nộp phí sử dụng đường bộ cho xe theo quy định.


Theo Chinhphu.vn

bình luận

Chuyên mục: THỜI SỰ


Viết bình luận

Địa chỉ email của bạn sẽ được giữ bí mật.
Bắt buộc điền thông tin*